
Wani mutum ya tambayi Imam Sadik (AS) me yasa [bisa ga akidar Shi'a] Amirul Muminina (AS) bai yi yaƙi ba a lokacin Yaƙin Saqifa. Ya koma ga wannan ayar mai daraja a cikin martani. Mai ba da labari ya tambaya me ake nufi da rabuwar kafirai da muminai? Imam (AS) ya ce: Amanonin muminai suna hannun kafirai. Fitowar Imam Qaim (AS) ma haka take. Muddin waɗannan hadayu ba su bar kafirai ba, Annabi Mai Tsarki ba zai bayyana ba, amma bayan sun tafi, zai bayyana ya kuma yi nasara a kan maƙiya.
A gaskiya ma, tambayar mai ba da labari ita ce da a ce Amirul Muminin (a.s.) ya ɗaga tutar yaƙi a lokacin Saqifa, da a zahiri ya yi yaƙi da adadi kaɗan, amma an tilasta masa ya yi yaƙi da dubban mutane a yaƙe-yaƙen Khalifancinsa.
Sirrin wannan jinkirin da aka samu a cikin labarin shine damar haɓaka hadayun Allah; mutanen da ke da iko da baiwa don girma da haɓaka, amma ba a samar musu da damar ci gaba ba tukuna.
A lokacin cin Makka, Annabi (s.a.w.s.) shi ma bai bar harsashin wasu tarzoma da suka biyo baya ya lalace ta hanyar ɗaukar fansa kan mutanen wannan birni ba; domin har yanzu akwai masu imani a cikin mutanen Makka da hadayunsu. Duk da haka, simintin addini abu ne mai ɗaukar lokaci; ba shakka, sau da yawa, ci gaba ba ya faruwa a cikin yanayin ƙasa iri ɗaya; Wato, faɗuwar na iya kasancewa kusa da mu, amma haɓaka na iya kasancewa a ɗayan gefen duniya.
Kamar yadda mutane da yawa masu 'yanci a ƙasashen yamma ke kuka da nuna rashin amincewa da zaluncin da Isra'ila ke yi a duniya, ciki har da harin da aka kai wa mutanen da ba su da kariya a Iran, wata ƙaramar ƙungiya ta yi ihu da tattaka tutar Isra'ila.