
A cewar muslimlitfest, Fatima Cates tana ɗaya daga cikin fitattun Musulmai a Birtaniya. An san ta a matsayin mace ta farko da ta musulunta a Liverpool, kuma duk da ƙalubalen zamantakewa da na sirri, ta taka muhimmiyar rawa wajen yaɗa koyarwar Musulunci a cikin al'ummar Birtaniya a ƙarshen ƙarni na 19.
An haifi Fatima Cates a matsayin Frances Elizabeth Murray a ranar 5 ga Janairu, 1865 a Birkenhead, Ingila. An rene ta a cikin iyalin Kiristoci masu aiki kuma ta sami damar samun ilimi bayan Dokar Ilimi ta Tilas ta 1870. Tun tana ƙarami, ya shiga ƙungiyar Temperance Movement, wata ƙungiya ta zamantakewa da ke ba da shawarar rage shan barasa, kuma ya yi aiki a matsayin sakatare na reshenta na Liverpool.
A lokacin ayyukansa na zamantakewa, ya fara sanin Annabi Muhammad (SAW) bayan ya saurari mai wa'azin Musulmi ɗan Birtaniya Abdullah Henry Quilliam yana kwatanta shi a matsayin "babban Balarabe wanda ya guji maye". Wannan ya sa ya fara sha'awar koyon ƙarin bayani game da Musulunci.
A cewar labaran tarihi, Quilliam ya ba shi shawarar ya karanta Alƙur'ani da kansa kuma ya ba shi kwafin da aka fassara, yana cewa, "Kada ka yarda da abin da ake faɗa game da Musulunci; gano shi da kanka". Bayan 'yan makonni, a watan Yunin 1887, ya musulunta ya kuma ɗauki sunan Fatima.
Duk da haka, shawararsa ta fuskanci matsin lamba daga iyalinsa da waɗanda ke kewaye da shi. Ta fuskanci matsin lamba mai yawa, gami da yunƙurin hana ta yin addininta, da kuma tayar da hankali da cin zarafi a cikin al'umma. A watan Yuli na wannan shekarar, Fatima Keats, tare da Abdullah Quilliam da Ali Hamilton, sun kafa ƙungiyar Musulunci ta Liverpool, wacce ke da nufin gabatar da Musulunci da kuma yaɗa koyarwarsa a Birtaniya. An gudanar da tarurruka na mako-mako don yin addu'a, karatun Alƙur'ani, da kuma tattaunawa kan al'amuran addini.
Duk da ƙalubalen, Fatima ta taka muhimmiyar rawa wajen gabatar da Musulunci, musamman ga mata, kuma ta taka muhimmiyar rawa wajen musuluntar da wasu mata 'yan Birtaniya, ciki har da 'yan'uwanta mata Clara da Annie, da kuma wasu mata da suka zama fitattun Musulmai a cikin al'ummar Liverpool.
Daga baya ta fito a matsayin babbar jigo a Cibiyar Musulunci ta Liverpool kuma ta shiga cikin ayyukan ilimi da al'adu da suka shafi Burtaniya. An buga wasu daga cikin ayyukanta na adabi da waƙa a mujallu a ƙasashen waje, musamman a yankin Indiya.
Fatima ta fuskanci mawuyacin rayuwa ta sirri kuma ta fuskanci matsaloli na gida da tashin hankali a lokacin aurenta, kafin a raba ta da mijinta bisa doka, a lokacin da dokar Birtaniya ta sanya takunkumi kan 'yancin mata na saki. A shekarar 1900, Fatima Keats ta mutu sakamakon mura, wadda ta rikide ta zama ciwon huhu, kuma an binne ta bisa ga al'adun Musulunci a Makabartar Anfield da ke Liverpool. Bayan shekaru da yawa na sakaci, an mayar da kabarinta a shekarar 2022 ta hanyar ƙoƙarin 'yan al'ummar Musulmi na birnin.
Har yanzu ana tunawa da Fatima Keats a matsayin jarumar da ta fara taka rawa a tarihin Musulunci a Birtaniya, saboda rawar da ta taka a farkon gabatar da addinin da kuma yaɗa shi a cikin wani yanayi na zamantakewa da ba a saba gani da Musulmai a lokacin ba.
4357931