
Yayin da Japan ke maraba da karuwar yawan baƙi Musulmi, ana ƙara yin tambaya ɗaya: Ina waɗannan matafiya za su iya yin addu'a?
Yawan baƙi daga ƙasashen waje zuwa Japan ya kai matsayi mafi girma a bara, ciki har da waɗanda suka fito daga yankunan da Musulmai suka fi yawa waɗanda ke sha'awar abinci, al'adun gargajiya da kuma yanayin yanayi.
A cewar Hukumar Yawon Bude Ido ta Japan, tsakanin watan Janairu zuwa Nuwamba na bara kawai, kimanin matafiya 560,000 sun fito daga Indonesia, 540,000 daga Malaysia da 240,000 daga Gabas ta Tsakiya. Duk da haka, ga mutane da yawa, yin sallar wajibi ta yau da kullun a ƙasar da wuraren keɓewa ba su daidaita ba yana sa ya yi wuya a sami ƙwarewar tafiya mai gamsarwa.
Batun ya bayyana ƙasa da gina manyan masallatai ba sai sassauci ba. Hukumar Yawon Bude Ido ta Japan ta bayar da jagora don yi wa matafiya Musulmi hidima, tana ƙarfafa otal-otal, cibiyoyin sufuri da cibiyoyin kasuwanci su tsara wurare masu natsuwa da tsabta don yin addu'a inda zai yiwu.
Masana sun ce a wuraren da ba zai yiwu a gina ɗakuna na musamman ba, kayan more rayuwa masu sauƙi kamar su raba ɗakuna na ɗan lokaci, alamun da aka nuna a sarari ko kuma wayar da kan ma'aikata na iya kawo babban canji kuma suna taimakawa Japan wajen nuna hoton karimci wanda ya wuce al'ada.
A bikin baje kolin duniya na bara da aka yi a Osaka, wanda ya karɓi baƙunci da ma'aikata da yawa na Musulmi, an kafa ɗakin addu'a kusa da Dajin Zaman Lafiya, a tsakiyar wurin taron, don ɗaukar masu ibada waɗanda ake buƙatar yin addu'a sau biyar a rana.
Samun wuraren addu'a ya kuma faɗaɗa a manyan filayen jirgin sama da manyan birane. Misali, Filin jirgin saman Haneda na Tokyo ya buɗe ɗakin addu'a a Tashar 3, wanda ke kula da jiragen sama na ƙasashen waje, a cikin 2014. A cewar mai gudanar da shi, a cikin kasafin kuɗi na 2024, matsakaicin mutane kusan 2,000 ne ke amfani da shi a wata.
An kuma sanya ɗakunan addu'a a tashoshin JR a Tokyo da Osaka, yayin da gwamnatocin ƙananan hukumomi da kamfanoni suka kafa wurare a kusa da tashoshi a wuraren yawon buɗe ido kamar Kyoto da Nara.
Duk da haka, saboda dalilai kamar ƙarancin sarari da ƙarancin buƙata, ƙananan wuraren addu'a ne ake samu a tashoshi a yankuna kamar Shikoku da Kyushu a yamma da kudu maso yammacin Japan.
Hirofumi Tanada, farfesa mai ritaya a Jami'ar Waseda wanda ya ƙware a harkokin Musulmi a Japan, ya ce adadin da tsawon lokacin addu'o'in na iya bambanta sosai daga mutum zuwa mutum yayin tafiya. Ya ba da shawarar ɗaukar hanyar sassauci, koda kuwa damar shiga wurare kaɗan ne.
Akiko Komura, malami a Jami'ar Rikkyo, ya ce yana da mahimmanci a haɗa Musulmi da ke zaune a cikin al'umma tare da yin aiki tare don gano wuraren da za a iya isa gare su. Ya ƙara da cewa wannan ya kamata ya zama dama don fahimtar gaskiyar da Musulmi ke fuskanta a faɗin ƙasar.
4330232/