IQNA

Darasi Na Har Abada

22:45 - February 14, 2026
Lambar Labari: 3494631
IQNA - Fatawar Imam (RA) game da riddar Salman Rushdie shekaru 35 da suka gabata a zahiri ita ce farkon hari kai tsaye da a bayyane ba ga mutum ba, amma ga ƙungiyar Sihiyoniya da masu bin addinin Allah waɗanda suka ayyana ƙiyayyar Musulunci a matsayin manufa. Duk da haka, a aikace, fatawar Imam (Allah Ya yarda da shi) ta ƙara yawan kuɗin kai hari ga masu tsarki, kuma maƙiyi bai iya haifar da rashin kulawa da rashin son kai a tsakanin al'ummar Musulmi ta hanyar cin zarafin Musulunci akai-akai ba.

An haifi Salman Ahmed Rushdie, "Salman Rushdie", marubucin The Satanic Verses, a shekarar 1947 a Mumbai, Indiya, ga wani iyali Musulmi. Ya sami karatun firamare a wata makarantar mishan ta Kirista da ke Turanci kuma ya yi ƙaura zuwa Ingila tare da iyalinsa. Ya yi karatu a Kwalejin Cambridge kuma ya koma rubutu. A shekarar 1968, ya tafi Pakistan ya yi aiki a talabijin. Salman ya koma Ingila shekara guda bayan haka kuma ya zama ɗan ƙasar Birtaniya. Gwamnatin Burtaniya ta ba shi kyautar a shekarar 2007 don goyon bayan wannan marubucin shaidan, wani abu da ya sake tayar da hankalin Musulmi a duniya. Salman ya zama ɗan ƙasar Amurka a shekarar 2016 kuma ya yi ƙaura zuwa wannan ƙasar.
An buga Ayoyin Shaiɗan ta Viking Publishing a Ingila a ranar 26 ga Satumba, 1988, watanni takwas kafin mutuwar Imam Khomeini (RA) a shafuka 547, tare da murfin da ke nuna yaƙin shaidan farin, kuma an fassara shi zuwa aƙalla harsuna bakwai, Larabci, Farisa, Turanci, Sifaniyanci, Jamusanci, Sinanci da Rashanci, kuma an rarraba shi a duk duniya. Littafin ya lashe kyautar Costa don Adabi a wannan shekarar. Bugu da ƙari, yana cikin 'yan takara biyar na kyautar Booker, amma saboda adawa mai ƙarfi daga masana da 'yan siyasa a duniyar Musulunci, ba a ba da kyautar ƙarshe ga wannan littafin shaidan ba.
Watanni huɗu bayan bugawa da rarraba Ayoyin Shaiɗan a duk duniya, Ayatollah Seyyed Ruhollah Mousavi Khomeini ya sami labarin cewa irin wannan littafin zargi ya shiga duniyar wallafe-wallafe; Bayan ya ji labarin abin da ya faru a ranar 15 ga Fabrairu, 1988, ya ayyana zaman makoki a bainar jama'a, sannan ya fitar da gajeren sako yana umurtar Salman Rushdie da ya bar Musulunci ya zama shahidi.

Limamin Al'umma ya rubuta a cikin wannan hukuncin: "Inna Allah wa inna alayhi raji'oon. Ina sanar da Musulmai masu himma a duk faɗin duniya cewa marubucin littafin "Ayoyin Shaidan", wanda aka tattara, aka buga kuma aka buga a kan Musulunci, Annabi da Alqur'ani, da kuma masu wallafawa waɗanda suka san abin da ke ciki, an yanke musu hukuncin kisa. Ina kira ga Musulmai masu himma da su kashe su duk inda aka same su, nan take don kada wani ya kuskura ya zagi tsarkakakkun Musulmai, kuma duk wanda aka kashe ta wannan hanyar shahidi ne, da yardar Allah. Bugu da ƙari, idan wani yana da damar zuwa ga marubucin littafin amma ba shi da ikon kashe shi, ya kamata ya gabatar da shi ga mutane domin a hukunta shi saboda ayyukansa."

 

 

4334302

 

 

 

 

captcha