
Ta hanyar magance waɗannan ƙalubale guda biyu, tunanin Musulunci yana da damar samun ingantaccen kasancewa a fagen kafofin watsa labarai na duniya.
Shirin talabijin mai suna "Al-Wajj Al-Akher" yana ɗaya daga cikin manyan shirye-shiryen Al-Kawthar Global Network, wanda, tare da hanyar nazari da tunani, ke bincika tushen ilimi da al'adu na abubuwan da suka faru na zamani.
Wannan shirin yana ƙoƙarin gabatar da zurfin hoto na gaskiyar duniyar Musulunci da alaƙarta da wayewar Yammacin duniya, kuma a lokaci guda, yana sake bayyana asalin Musulunci daga sabon hangen nesa bisa ga mutuncin ɗan adam ga masu sauraro masu magana da Larabci.
"Al-Wajj Al-Akher" yana gabatar da tambayoyi masu mahimmanci game da ɗan adam, al'umma, al'ada, da wayewar Musulunci ta hanyar yin hira ta musamman da malamai, masu bincike, da ƙwararru a fannoni na addini da tunani.
Muhammad Al-Nour Al-Zaki, ɗaya daga cikin fitattun mutane a kafofin watsa labarai da tunanin Musulunci na Sudan, ya yi magana da IKNA game da ƙwarewarsa ta sana'a da kuma manufofi da ra'ayoyin wannan shirin.
IKNA - Farfesa Zaki, don Allah ka gaya mana game da hanyar sana'arka ta kafofin watsa labarai, kuma me ya sa ka koma ga fagen tattaunawa ta ilimi da addini?
Tun daga makarantar firamare, ina da sha'awar ayyukan al'adu, musamman al'adun Musulunci da Alƙur'ani, da kuma tsara shirye-shiryen ilimi. A makarantar sakandare, wannan sha'awa ta ɗauki wani ɓangare na aikin mishan, domin a lokacin na saba da makarantar Ahlul Bayt (amincin Allah ya tabbata a gare su) kuma na karkata zuwa gare ta.
A lokacin makarantar sakandare, kafofin watsa labarai da ayyukan addini na sun faɗaɗa a adadi da inganci; A makaranta, na buga jaridar bango, na yi aiki a ƙungiyar Al-Qur'ani Mai Tsarki, kuma a birnin Al-Abyad, na gabatar da kuma yaɗa tunanin Shi'a a tsakanin abokan karatuna, malamai, da ɗaliban Jami'ar Kordofan.
A jami'a sannan a makarantar hauza, wannan hanyar ta ci gaba kuma an bi ta ta hanyar laccoci da shirye-shirye masu mayar da hankali kan gayyata da wayar da kan jama'a, kuma har zuwa yau.
IKNA - Menene babban burin wannan shirin, idan aka yi la'akari da yawan shirye-shiryen addini da siyasa a talabijin?
Shirin "Al-Wajj Al-Akher" a zahiri tattaunawa ce ta ilimi game da tushen akida na duniyar zamani. Manufarsa ita ce yin nazari kan tushen ilimi da ke shafar gaskiyar ɗan adam da al'ummar Musulunci a yau, don masu sauraro su sami fahimtar abubuwan da ke faruwa a kusa da su.
A cikin wannan shirin, ana nazarin tunanin Yamma da tushen halayensu da al'adunsu daga mahangar wayewa da ɗan adam; An kuma tattauna matsalolin da Al'ummar Musulunci ke fuskanta wajen fuskantar aikin al'adu da siyasa na Yamma da raunin da ke cikinta wajen amfani da ikonta don sake gina wayewar Musulunci.
4314199