IQNA

Ashura ta 2026 a Bahrain; Ƙara Takunkumi tare da Sharuɗɗan Tsaro

17:25 - May 16, 2026
Lambar Labari: 3494918
IQNA - Wani babban jami'i na hukumar kula da waqoƙi ta Ja'fari a Bahrain ya ba da labarin sanya takunkumi da sharuɗɗa masu tsauri daga ma'aikatar cikin gida ta ƙasar don gudanar da bukukuwan Ashura na 2026, matakin da masu suka ke ɗauka a matsayin ƙara matsin lamba kan 'yancin addini na 'yan Shi'a da takaita ayyukan addini a Bahrain.
Ashura ta 2026 a Bahrain; Ƙara Takunkumi tare da Sharuɗɗan Tsaro

Wani babban jami'i a hukumar kula da waqoƙi ta Ja'fari a Bahrain ya sanar da cewa ma'aikatar cikin gida ta aike da saƙonni mai ɗauke da sharuɗɗa masu tsauri da takaitawa don gudanar da bukukuwan makoki na watan Muharram, musamman Ashura ta shekarar 2026; a cewar masu suka, waɗannan sharuɗɗa na nuna ƙara tsananta manufofin takaitawa kan 'yancin addini a wannan ƙasa.

Dangane da wannan rahoto, "Rashed bin Abdullah Al Khalifa" ministan cikin gida na Bahrain, ya sanya ba da izinin tafiyar da ayari da ƙungiyoyin makoki a kan "kada a sanya siyasa a cikin bukukuwan". Masu suka na ɗaukar wannan mataki a matsayin ƙoƙari na raba ayyukan addini daga al'amuran zamantakewa, siyasa da buƙatun jama'a.

Umurnai da aka aika sun nuna cewa hukumomin tsaro sun jaddada cewa za su tunkari duk wani ƙeta, kuma sun sanya takunkumi da yawa ga masu yin wa'azi, masu kula da hussainiyoyi da masu shirya bukukuwa. Waɗannan takunkumi sun haɗa da hana tayar da batutuwan siyasa ko na shari'a, da takaita abubuwan da za a fada a cikin wa'azi zuwa ga iyakokin da gwamnatin Al Khalifa ta tsara.

Har ila yau, jami'an Bahrain sun haramta yin amfani da taken da fastoci da gwamnati ke ɗauka a matsayin "waɗanda ba su dace ba"; kalma ce mai faɗi wadda, a cewar masu suka, za a iya amfani da ita don hana duk wata nuna goyon baya ga al'amuran yanki ko sukar manufofin cikin gida na gwamnati.

Dangane da haka, hukumar kula da waqoƙi ta Ja'fari a Bahrain ta sanar da cewa tana shirin fitar da "ƙaramin littafin jagora" don bukukuwan Ashura wanda zai ƙunshi ka'idoji da buƙatun aiwatarwa. Wasu masu lura da al'amura suna ɗaukar wannan mataki a matsayin wani sabon "umurnin tsaro" ga ƙungiyoyi da hussainiyoyi.

Waɗannan sauye-sauye sun faru ne a daidai lokacin da aka fitar da wata tamkula wadda bisa ga ita, gudanar da bukukuwan addini dole ne a cikin rufaffiyar wuraren hussainiyoyi da majalisun makoki. Jami'an Bahrain sun danganta wannan shawara da "yanayin yanki" da kuma shawarar "majalisar tsaron ƙasa" game da hana taron jama'a.

Masu suka sun yi imanin cewa waɗannan matakan, waɗanda ake ba da hujjar su da "kiyaye tsaro da lafiyar jama'a", a aikace, ci gaba da manufofin matsin lamba kan 'yan Shi'a da takaita ayyukan addini a Bahrain ne. A nasu ra'ayi, ƙoƙarin gwamnati na nisantar da mimbari na Hussaini daga batutuwan siyasa da zamantakewa, ana yinsa ne da nufin kwashe saƙon Ashura daga manufofin yaƙi da zalunci da rashin adalci.

 

4352492

captcha