IQNA

An Yi Waje Da Nunin Alqur'ani Mai Tarihi a Baje Kolin Littattafai na Sharjah

13:54 - November 09, 2025
Lambar Labari: 3494168
IQNA - Baƙi sun yi maraba da kwafin wani tsohon rubutun Alqur'ani daga baƙi a Baje Kolin Littattafai na Sharjah da ke Hadaddiyar Daular Larabawa.

A cewar KTimes, daidaito da kyawun wani tsohon rubutun Alqur'ani, wanda aka nuna a bikin baje kolin littattafai na Sharjah da ke Hadaddiyar Daular Larabawa, ya samu karbuwa daga jama'a.

Baƙi da suka halarci bikin baje kolin littattafai na Sharjah na 44 (SIBF) suna da wata dama ta musamman ta ganin wani ɓangare na tarihin fasahar Musulunci. Shahararren mai rubuta rubutu Abul Hasan Ali bin Hilal, wanda aka fi sani da Ibn al-Bawab, ya rubuta rubutun Alqur'ani sama da shekaru dubu da suka gabata.

Kyakkyawan rubutun yana nan a rumfar Safir Ardahal, inda baƙi za su iya shaida daidaito da kyawun rubutun Musulunci na farko.

Hamed Dehdashti na Safir Ardahal ya ce: "Wannan yana ɗaya daga cikin tsoffin rubuce-rubucen Alƙur'ani cikakke da wani sanannen mai rubuta rubutu ya rubuta. Wannan rubutun kwafin Alƙur'ani ne da Ibn Bawab ya rubuta a shekarar 391 bayan hijira (kimanin shekara ta 1000 bayan hijira). An ajiye ainihin a cikin ɗakin karatu na Chester Beatty da ke Dublin, Ireland. Abin da ya sa ya zama na musamman shi ne cewa Ibn Bawab ba wai kawai mai rubuta rubutu ba ne; ya canza rubutun Larabci zuwa fasaha mai cikakkiyar daidaito da kyawun ruhaniya.

Dehdashti ya bayyana cewa an rubuta Alƙur'ani a cikin rubutun Naskh, salon da Ibn Bawab ya inganta kuma ya inganta. Kowane shafi yana da layuka 16 na rubutu, tare da haruffa masu santsi, tazara iri ɗaya, da bugun alkalami mai ɗorewa. "A cikin wannan Alƙur'ani, za ku iya ganin yadda kowace harafi ke numfashi a sararin samaniyarta," in ji shi. Ibn Bawab ya yi imanin cewa kyau yana cikin daidaito; kowane lanƙwasa da kowane batu yana bin jituwa da tsari.

Ba kamar rubutun Alƙur'ani na baya ba kamar Kufic, waɗanda suke murabba'i da kusurwa, salon Naskh na Ibn Bawab ya kawo sauƙi. da kuma iya karantawa. Layukansa suna gudana kamar waƙa. Shi ya sa rubutun Larabci a yau, daga bugawa zuwa ƙira, har yanzu yana bin ƙa'idodi iri ɗaya da ya ƙirƙira fiye da shekaru dubu da suka gabata.

Dahdashti ya ƙara da cewa, wataƙila Ibn Bawab ne ya rubuta kuma ya ƙawata Alƙur'ani a cikin Chesterbeattie gaba ɗaya. Ba wai kawai ya rubuta ayoyin ba, har ma ya tsara kayan ado na zinare da kanun labarai. "Ya kasance mai kamala," in ji Dehdashti. Rubutun rubutu, ganyen zinare da iyakokin furanni duk suna kama da aikin mai zane.

Mai rubutun rubutu ya yi amfani da tawada ta halitta da aka yi da toka da danko da kuma alkalami mai kauri a kusurwar da ta dace, wanda ya ba shi damar rubutawa da ƙirƙirar layuka masu sirara da kauri a lokaci guda. An rubuta rubutun a kan takarda, wani wuri mai santsi da aka yi da fatar dabbobi wanda ya taimaka wajen adana rubutun tsawon ƙarni.

Ga baƙi, rubutun ya fi tsohon littafi kawai, in ji Dehdashti. Wannan kwafin taga ce ta tarihi da fasaha. Abin da kuke gani a nan shine ƙwarewar ɗan adam; babu wata na'ura da za ta iya sake haifar da jituwar tawada, rubutun hannu da imani.

Asalin Alƙur'ani na Ibn Bawab ya kasance ɗaya daga cikin manyan taskokin wayewar Musulunci, wanda aka kiyaye shi a ƙarƙashin kariya mai ƙarfi a ɗakin karatu na Chesterbeaton. Samun kwafin zane a Sharjah yana da matuƙar muhimmanci, in ji Dehshadashti. Wannan Alƙur'ani yana tunatar da mu game da hazakar masu fasaha na Musulmi da kuma yadda fasaharsu ta zaburar da duniya.

 

4315512

captcha