
A cewar WAS, Gidan Tarihi na Darul Funoun da ke Jeddah yana nuna tarin kayan tarihi na musamman waɗanda ke nuna fannoni na rayuwar yau da kullun a cikin wayewar Musulunci; daga ƙarfe, tukwane da sana'o'in yumbu zuwa rubuce-rubuce da yadi waɗanda ke da alaƙa da Kaaba da Ɗakin Tsarki na Annabi, wanda ke haifar da gogewa ga baƙon da ke mayar da shi zuwa ƙarni na farko na tarihin Musulunci.
A cikin ɓangaren tsabar kuɗi na musamman na gidan tarihi, gidan tarihi yana ɗauke da tarin tsabar kuɗi waɗanda ke nuna juyin halittar kuɗi sama da ƙarni 15; hanyar da ta fara da dinar Byzantine da dirham na Sasanian; tsabar kuɗi da Larabawa suka yi amfani da su a lokacin wahayi, kuma wannan tsari ya ci gaba har zuwa Khalifancin Umar; lokacin da aka yi Larabawan kuɗi kuma aka san shi da "Dirham na Larabci".
Ana ɗaukar wannan ɓangaren a matsayin tashar tarihi wadda ta ƙare da ɗaya daga cikin mahimman ci gaban tattalin arziki a tarihin Musulunci; wato, lokacin da Khalifan Umayyawa, Abdul Malik ibn Marwan, ya ƙera tsabar Musulunci ta farko a shekara ta 77 bayan hijira; tsabar kuɗi da aka 'yantar daga alamomin ƙasashen waje kuma tana ɗauke da maganganun tauhidi, ta zama alama ta musamman a fagen al'adu da tattalin arziki.
A yau, wannan tsabar kuɗi ta tarihi tana nan a "Gidan Tarihi na Musulunci na Dar al-Funun" don yin bayanin wani muhimmin lokaci a cikin wayewar Musulunci; lokacin da duniyar Musulunci ta nisanta kanta daga amfani da tsabar kuɗin wasu wayewa kuma ta ƙirƙiri asalin kuɗinta; asalin da ke nuna bayyanar farko ta fasahar Musulunci a rubuce a cikin zane-zanenta.