
A cewar shafin labarai na "ilkha", Gasar Karatun Alqur'ani ta Duniya ta 11 a Turkiyya ta fara a ranar Litinin, 20 ga Afrilu, 2026, Farvardin 31, a Diyarbakir tare da halartar masu fafatawa 44 daga kasashe 36.
An gudanar da shirin a zauren taro na cibiyar "Saladin Ayubi", wacce ke gundumar Yenişehir a tsakiyar Diyarbakir. Baki da yawa, tare da masu hadda da masu fafatawa daga kasashe daban-daban, sun halarci bikin.
A wannan gasar, mahalarta 44 daga kasashe 36, ciki har da Masar, Rasha, Iran, Tajikistan, Denmark, Malaysia, New Zealand da Palestine, sun halarci. Mahalarta 12 za su fafata a sashin karatun Alqur'ani da mahalarta 32 a sashin hadda.
A wannan bikin, Celal Büyük, Mufti na Diyarbakir; Osman Işın Yürek, Shugaban Kwamitin Alqur'ani da Karatu a Fadar Shugabancin Harkokin Addini na Turkiyya; Mustafa Şentop, Shugaban Majalisar Dokoki ta 29 ta Turkiyya; Hafiz Osman Şahin, Mataimakin Shugaban Harkokin Addini; Sayit Yaz, Wakilin Jam'iyyar Adalci da Ci Gaba (AKP) Diyarbakir da sauran mutane sun yi jawabai.
A lokacin gasar, za a gudanar da shirin "Teburan Alqur'ani" a yankuna hudu na tsakiya da kuma wasu yankuna masu nisa, kuma ana sa ran baƙi za su halarci waɗannan tarukan.
A gefe guda kuma, an ruwaito cewa za a gudanar da bikin bayar da kyautar gasar a Ankara, a Fadar Shugaban Kasa, tare da halartar Shugaba Recep Tayyip Erdoğan, a ranar 29 ga Afrilu (29 ga Mayu) da ƙarfe 2:00 na rana agogon Ankara.
Mustafa Şentop, Shugaban Majalisar Dokoki ta 29 ta Turkiyya, ya jaddada muhimmancin haddace Alqur'ani Mai Tsarki a cikin jawabinsa.
Da yake nuna cewa kusan kowace iyali tana da aƙalla mai haddar Alƙur'ani ɗaya, ya ce: "Haddar Alƙur'ani matsayi ne mai girma da daraja."
Mataimakin Shugaban Harkokin Addini Hafiz Osman Şahin shi ma ya gode wa masu shirya taron kuma ya jaddada: Karatu, haddacewa da sauraron Alƙur'ani ibada ce kuma rayuwa bisa ga koyarwarsa ita ce babban burin. Ya jaddada muhimmancin amfani da Alƙur'ani a rayuwa. A gefe guda kuma, Gwamna Murat Zuluoğlu na Diyarbakir ya jaddada muhimmancin tarihi da addini na birnin kuma ya bayyana cewa: Diyarbakir yana ɗaya daga cikin muhimman alamomin Musulunci a yankin, domin yana ɗauke da gadon sahabban Annabi (SAW) kuma cibiyar ruhaniya ce mai mahimmanci ga Anatolia. Birnin yana ɗaukar nauyin wani taron da ke nuna 'yan'uwa da ɗabi'u iri ɗaya.