IQNA

Tasirin Yaƙin kan hana mazauna Gaza yin aikin Hajji

23:39 - May 22, 2026
Lambar Labari: 3494939
Yayin da ayarin mahajjatan Falasɗinawa suka tashi daga Yammacin Gabar Kogin Jordan zuwa Saudiyya, an hana mazauna yankin Gaza damar yin aikin Hajji a shekara ta uku a jere. Yaƙin, rufe hanyar Rafah da kuma ci gaba da kewaye ya sanya aikin Hajji mafarkin da ba za a iya cimmawa ba ga dubban Falasɗinawa.

fgrcdc

Yayin da dubban Musulmi ke shirin tafiya Saudiyya don yin aikin Hajji, an sake hana mazauna Gaza damar yin ɗaya daga cikin ginshiƙai biyar na Musulunci, a cewar Middle East Eye.

Iyakar Rafah ita ce ƙofar da mazauna Gaza ke bi zuwa ga ƙasashen waje, kuma duk da cewa an sake buɗe ta, Isra'ila har yanzu tana sanya takunkumi kan zirga-zirga ta cikinta.

Musulmai daga ko'ina cikin duniya za su yi tafiya zuwa Makka a cikin kwanaki masu zuwa don yin aikin Hajji. Amma Musulman Gaza suna fuskantar rufe kan iyaka, ƙaura, yunwa da matsalolin kuɗi masu tsanani.

Aikin Hajji koyaushe tafiya ce mai wahala ga Musulman Gaza, saboda yana kashe dubban daloli don shiryawa. Mahajjata yawanci suna tafiya da bas zuwa Masar sannan kuma ta jirgin sama zuwa Saudiyya.

"Ya ɗauki shekaru biyar ina tara kuɗi don aikin Hajji," Salwa Aqila, wata mace mai shekaru 65 daga Gaza, ta shaida wa Middle East Eye. "Sannan yaƙin ya zo kuma na kashe kuɗin kan ƙaura da abinci."

Bayan shekaru na tunanin lokacin da za su tsaya a gaban Ka'aba, an tabbatar da cewa Aqila da mijinta za su yi aikin Hajji a 2024.

Amma yaƙin Gaza ya canza komai, kuma yanzu, kamar dubban sauran Falasɗinawa a yankin da aka kewaye waɗanda suka rasa gidajensu a lokacin harin Isra'ila, suna fama da rayuwa a cikin ƙaura.

Waɗanda suka taɓa yin aiki a matsayin masu ba da sabis na Hajji da Umrah a Gaza suma suna fuskantar mummunan rikici. Mutane da yawa ko dai sun rasa abin rayuwa ko kuma sun yi asarar kuɗi mai yawa.

Hakika, kisan kare dangi na Isra'ila a Gaza a cikin 'yan shekarun nan ya canza aikin Hajji daga wajibi na ruhaniya zuwa mafarkin da ba za a iya cimmawa ba; yaƙin kisan kare dangi na Isra'ila ya gaji Falasɗinawa a jiki da tunani, yana barin su da rashin taimako da gazawa wajen cika wani muhimmin aikin addini.

Tafiya zuwa Makka tafiya ce ta ruhaniya mai zurfi ta sabuntawa, sadaukarwa, da warkarwa. Don haka, harin Isra'ila ba wai kawai ya hana Falasdinawa abinci, magani, da tsaro ba, har ma da gogewa da za ta iya taimakawa wajen dawo da mutunci, bege, da warkarwa ta motsin rai bayan shekaru da dama na hare-haren bama-bamai.

A tsawon lokaci, tsofaffi da yawa waɗanda suka daɗe suna mafarkin tafiya zuwa Makka yanzu ba su da ikon yin tafiyar. Wasu daga cikinsu suna rayuwa da yanayi da ke buƙatar kulawa akai-akai, kuma aikin Hajji ba shi da aminci a gare su.

 

 

/4353132

captcha