IQNA

Ministan Harkokin Cikin Gida na Faransa Ya Yi Allah Wadai da Haramcin Sanya Hijabi ga 'Yan Mata Masu Karancin Shekaru

14:38 - December 01, 2025
Lambar Labari: 3494279
IQNA - Ministan Harkokin Cikin Gida na Faransa ya yi Allah Wadai da wani sabon yunƙuri na haramta sanya hijabi ga 'yan mata masu karancin shekaru shekaru a bainar jama'a, yana mai gargadin cewa shirin na iya fuskantar barazanar kai hari ga matasan Musulmi.

A cewar Al Jazeera, batun tsaurara takunkumin doka kan sanya hijabi a bainar jama'a yana ƙara ta'azzara a Faransa, musamman yayin da ƙungiyar masu tsattsauran ra'ayi ke ƙara ƙarfi a ƙasar, wadda take ɗaya daga cikin manyan al'ummomin Musulmi a Turai.
A makon da ya gabata, Laurent Fauquier, shugaban ƙungiyar 'yan Republican masu tsattsauran ra'ayi a Majalisar Dokoki ta Ƙasa, ya gabatar da shawarar hana 'yan mata ƙanana sanya hijabi a bainar jama'a.

Rahoton jam'iyyar a Majalisar Dattawa ya ƙara da cewa a haramta yin azumin Ramadan ga waɗanda ba su kai shekaru 16 ba.

"Wannan shawara ta ɓata sunan Musulmi a ƙasarmu sosai kuma tana iya haifar da nuna wariya da wariya," in ji Nunez, wanda a da shi ne shugaban 'yan sandan Paris kuma ya maye gurbin Bruno Rotayo (tsohon minista kuma memba na Jam'iyyar Republican) a matsayin ministan harkokin cikin gida a watan Oktoban da ya gabata, ga BFM TV.

Wannan batu ya haifar da tashin hankali a cikin gwamnatin Emmanuel Macron, wadda ta san cewa 'yan ra'ayin mazan jiya suna da babban damar lashe zaben shugaban kasa na 2027.

Ministan daidaito Aurele Birge ya goyi bayan shawarar hana hijabi ga ƙananan yara mata a wata hira da CNews, inda ya ambaci "kare yara."

Birge ya ƙara da cewa: "Ba ni da shakka cewa yanzu akwai rinjaye a Majalisar Dokoki ta Ƙasa da Majalisar Dattawa don kaɗa ƙuri'a kan wannan shawara."
A ƙarƙashin dokar Faransa ta yanzu, wadda aka yi la'akari da ita a matsayin ƙasa mai zaman kanta, ba a ba wa ma'aikatan gwamnati, malamai da ɗalibai izinin sanya alamomin addini kamar giciye, kippahs na Yahudawa, rawani na Sikh ko hijabi a gine-ginen gwamnati ba; haramcin ya shafi makarantun gwamnati da yawa. Ga mutane da yawa a cikin al'ummar Musulmi ta Faransa, dokokin sun daɗe suna nuna cewa manufofin da ake ganin ba su da tsaka-tsaki galibi suna shafar Musulmai, musamman 'yan mata ƙanana waɗanda ke ƙoƙarin shiga cikin ayyukan zamantakewa.

 

 

4320171

captcha