
An buɗe masallacin a ranar Lahadi, 26 ga Mayu, a wani taron da ke nuna haɗuwar ibada da ci gaba, kuma yana nuna kasancewar Musulunci a ɗaya daga cikin yankunan da Musulmai suka fi rinjaye a Mozambique, a cewar Musulmai a Duniya.
Taron, wanda ya gudana a ƙasar da ke da mutane kusan miliyan 33, ya nuna muhimmiyar rawar da addini ke takawa wajen tallafawa al'ummomin Afirka.
Musulmai a Mozambique sun kai tsakanin kashi 18 zuwa 25 cikin ɗari na ƙasar, kuma suna zaune a arewa, inda yankin Namboola shine babban cibiyar al'ummar Musulmi.
Masallacin yana cikin gundumar Shinga, wani yanki na karkara, na noma da kiwo wanda aka san shi da yawan Musulmai.
Masallacin Shinga ba wai kawai zai yi aiki a matsayin wurin ibada ba, har ma zai taka muhimmiyar rawa a ilimin addini, haɓaka ɗabi'un ɗabi'a, da ƙarfafa haɗin kai tsakanin al'ummar yankin.
Aikin ya samo asali ne sakamakon haɗin gwiwa tsakanin Majalisar Musulunci ta Mozambique da Ƙungiyar Ci Gaba da Ilimi ta Afirka, kuma an ƙaddamar da shi a matsayin wani ɓangare na haɗin gwiwa don ƙarfafa kayayyakin more rayuwa na addini da tallafawa ilimi a yankunan karkara.
Musulunci yana da dogon tarihi a Mozambique, bayan ya isa yankin ta bakin tekun gabashin Afirka kuma yana ci gaba da kasancewa muhimmin ɓangare na asalin mazauna arewacin ƙasar.
Duk da ƙalubalen da ke tattare da talauci da rashin ingantattun kayayyakin more rayuwa, masallatai da cibiyoyin Musulunci suna taka muhimmiyar rawa a fannin ilimi da gyaran zamantakewa a Mozambique.
4349155